เมื่อครั้งต้องเดินทางไปถ่ายปกหนังสือ Lady Journey ที่จ. ขอนแก่น คอนเซ็ปต์หนังสือในแต่ละตอนนั้นจะต้องแสดงภาพการทำกิจกรรมของสาวๆ เหล่าเซเลปที่ทางนิตยสารเชิญมา เรียกว่า ภาพที่เห็นไม่มีการเมคขึ้นมาต้องเป็นภาพเรียลลิตี้นั่นเอง
ความต้องการของบก. กับการทำงานจริงมันสวนทางกันโดยสิ้นเชิง เพราะนางแบบที่ต้องขึ้นปกครั้งนี้คือน้องกิ๊ก ทริปนี้เป็นทริปปฏิบัติธรรมที่ค่อนข้างเคร่งครัดมากเลยทีเดียว
เรียกว่า คณะที่มาทุกท่านต้องทำกิจกรรมรวมกันหมด การจะแยกน้องกิ๊กมาถ่ายภาพต่างหากนั้นทางทีมงานกิจกรรมเค้าไม่อนุญาตเลย
อ้าว! แล้วให้เรามาทำงานยังไงกันเนี่ย ปวดหัวเลยครับ ป้าชูก็ต้องวางแผนละครับ เรารู้กันดีว่าน้องกิ๊กเป็นผู้ปฏิบัติธรรมที่เคร่งครัดอย่างมาก หากเราชวนน้องมาทำบุญช่วงเช้าและถือโอกาสนั้นถ่ายรูปก็น่าจะเป็นโอกาสเดียวที่ทำได้โดยทีมงานกิจกรรมคงจะไม่ตื่นเช้ามากๆ ขนาดนั้นเพื่อขัดขวางพวกเรา
ว่าแล้วก็เลยต้องค่อยๆ เจรจากับน้องกิ๊กว่า ก่อนที่จะเริ่มกิจกรรมในแต่ละวันขอเวลาช่วงเช้า ชวนน้องกิ๊กไปทำบุญที่วัดกันน้องกิ๊กก็ยินดีให้ความร่วมมือครับ เมื่อถึงวัดน้องกิ๊กก็ทำบุญกับหลวงพ่อด้วยใจที่ปลื้มปิติ ป้าชูก็อาศัยช่วงที่น้องไหว้พระอยู่นั้น แอบถ่ายภาพ โดยไม่ให้เค้ารู้ตัว
เราจึงได้เห็นภาพที่สื่อถึงอารมณ์ความงดงามในจิตใจยามชาวพุทธปฏิบัติ ในอิริยาบถที่แสนจะงดงาม หากย้อนกลับไป
ถ้าทีมงานอนุญาตให้ถ่ายภาพได้ตามใจชอบ ป้าชูคงไม่ได้ภาพที่งดงามเช่นนี้ นี่ละมั้งที่ผู้ใหญ่เค้าสอนเราเสมอว่า ต้องเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นโอกาส
![](/sites/default/files/photos/ad%20%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%99%20%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87_1.jpg)